Telugu govt jobs   »   Telangana State GK   »   Telangana State Gk in telugu

List of Chief Justice in India (1950-2021) | భారతదేశంలో ప్రధాన న్యాయమూర్తి జాబితా (1950-2021)

List of Chief Justice in India (1950-2021) | భారతదేశంలో ప్రధాన న్యాయమూర్తి జాబితా (1950-2021)

భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి ఎవరు?
భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి భారతదేశంలోని న్యాయ వ్యవస్థకు అధిపతి. ప్రధాన న్యాయమూర్తి సుప్రీంకోర్టు అధిపతి మరియు కేసుల కేటాయింపుకు బాధ్యత వహించే వ్యక్తి. భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి భారత రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 145 ప్రకారం న్యాయమూర్తుల బెంచ్‌కు సంబంధిత విషయాలను కేటాయిస్తారు. స్వాతంత్ర్యం తరువాత భారతదేశం యొక్క అత్యున్నత న్యాయస్థానానికి మొదటి ప్రధాన న్యాయమూర్తి H. J. కనియా. అతని పదవీకాలం 26 జనవరి 1950 నుండి నవంబర్ 6, 1951 వరకు ప్రారంభమైంది. భారతదేశంలోని సుప్రీంకోర్టు మొదటి మహిళా ప్రధాన న్యాయమూర్తి ఫాతిమా బీవీ, 1989లో నియమితులయ్యారు. ప్రస్తుత భారత సుప్రీం కోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి N.V. రమణ, 23వ ఏప్రిల్ 2021 తేదీన నియమితులయ్యారు. అతను భారతదేశానికి 48వ ప్రధాన న్యాయమూర్తి.

భారతదేశ ప్రధాన న్యాయమూర్తి జాబితా
దిగువ జాబితా మీకు స్వాతంత్ర్యం వచ్చిన తర్వాత భారత సుప్రీంకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి మరియు వారి పదవీకాలం మరియు వారు పని చేసిన అధ్యక్షుల గురించిన వివరాలను అందిస్తుంది. 2022లో భారతదేశంలోని ప్రస్తుత ప్రధాన న్యాయమూర్తి N.V. రమణ, ఆయన 26 ఆగస్టు 2022న పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. ప్రస్తుత CJI పదవీకాలం ముగిసిన తర్వాత, భారత తదుపరి ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ ఉదయ్ ఉమేష్ లలిత్. అతను భారతదేశానికి 49వ ప్రధాన న్యాయమూర్తి మరియు 27 ఆగస్టు 2022 నుండి బాధ్యతలు స్వీకరించనున్నారు.

భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి పదవీకాలం అధ్యక్షులు
నుండి వరకు
H.J కనియా 26 జనవరి 1950 6 నవంబర్ 1951 రాజేంద్ర ప్రసాద్
M. పతంజలి శాస్త్రి 7 నవంబర్ 1951 3 జనవరి 1954 రాజేంద్ర ప్రసాద్
మెహర్ చంద్ మహాజన్ 4 జనవరి 1954 22 డిసెంబర్ 1954 రాజేంద్ర ప్రసాద్
బిజన్ కుమార్ ముఖర్జీ 23 డిసెంబర్ 1954 31 జనవరి 1956 రాజేంద్ర ప్రసాద్
సుధీ రంజన్ దాస్ 1 ఫిబ్రవరి 1956 30 సెప్టెంబర్ 1959 రాజేంద్ర ప్రసాద్
భువనేశ్వర్ ప్రసాద్ సిన్హా 1 అక్టోబర్ 1959 31 జనవరి 1964 రాజేంద్ర ప్రసాద్
P.B. గజేంద్రగడ్కర్ 1 ఫిబ్రవరి 1964 15 మార్చి 1966 సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్
అమల్ కుమార్ సర్కార్ 16 మార్చి 1966 29 జూన్ 1966 సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్
కోకా సుబ్బారావు 30 జూన్ 1966 11 ఏప్రిల్ 1967 సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్
కైలాస్ నాథ్ వాంచూ 12 ఏప్రిల్ 1967 24 ఫిబ్రవరి 1968 సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్
మహ్మద్ హిదాయతుల్లా 25 ఫిబ్రవరి 1968 16 డిసెంబర్ 1970 జాకీర్ హుస్సేన్
జయంతితాల్ ఛోటాలాల్ షా 17 డిసెంబర్ 1970 21 జనవరి 1971 V.V. గిరి
సర్వ్ మిత్ర సిక్రి 22 జనవరి 1971 25 ఏప్రిల్ 1973 V.V. గిరి
A.N. రే 26 ఏప్రిల్ 1973 27 జనవరి 1977 V.V. గిరి
మీర్జా హమీదుల్లా బేగ్ 29 జనవరి 1977 21 ఫిబ్రవరి 1978 ఫకృద్దీన్ అలీ అహ్మద్
Y.V. చంద్రచూడ్ 22 ఫిబ్రవరి 1978 11 జూలై 1985 నీలం సంజీవ రెడ్డి
P.N. భగవతి 12 జూలై 1985 20 డిసెంబర్ 1986 జాలి సింగ్
రఘునందన్ స్వరూప్ పాఠక్ 21 డిసెంబర్ 1986 18 జూన్ 1989 జాలి సింగ్
ఎంగలగుప్పె సీతారామయ్య వెంకటరామయ్య 19 జూన్ 1989 17 డిసెంబర్ 1989 రామస్వామి వెంకటరామన్
సబ్యసాచి ముఖర్జీ 18 డిసెంబర్ 1989 25 సెప్టెంబర్ 1990 రామస్వామి వెంకటరామన్
రంగనాథ్ మిశ్రా 26 సెప్టెంబర్ 1990 24 నవంబర్ 1991 రామస్వామి వెంకటరామన్
కమల్ నారాయణ్ సింగ్ 25 నవంబర్ 1991 12 డిసెంబర్ 1991 రామస్వామి వెంకటరామన్
మధుకర్ హీరాలాల్ కనియా 13 డిసెంబర్ 1991 17 నవంబర్ 1992 రామస్వామి వెంకటరామన్
లలిత్ మోహన్ శర్మ 18 నవంబర్ 1992 11 ఫిబ్రవరి 1993 శంకర్ దయాళ్ శర్మ
M.N. వెంకటాచలయ్య 12 ఫిబ్రవరి 1993 24 అక్టోబర్ 1994 శంకర్ దయాళ్ శర్మ
అజీజ్ ముషబ్బర్ అహ్మదీ 25 అక్టోబర్ 1994 24 మార్చి 1997 శంకర్ దయాళ్ శర్మ
J.S. వర్మ 25 మార్చి 1997 17 జనవరి 1998 శంకర్ దయాళ్ శర్మ
మదన్ మోహన్ పంచి 18 జనవరి 1998 9 అక్టోబర్ 1998 K.R. నారాయణన్
ఆదర్శ్ సేన్ ఆనంద్ 10 అక్టోబర్ 1998 31 అక్టోబర్ 2001 K.R. నారాయణన్
సామ్ పిరోజ్ భారుచా 1 నవంబర్ 2001 5 మే 2002 K.R. నారాయణన్
భూపీందర్ నాథ్ కిర్పాల్ 6 మే 2002 7 నవంబర్ 2002 K.R. నారాయణన్
గోపాల్ బల్లవ్ పట్టానాయక్ 8 నవంబర్ 2002 18 డిసెంబర్ 2002 A.P.J అబ్దుల్ కలాం
V.N. ఖరే 19 డిసెంబర్ 2002 1 మే 2004 A.P.J అబ్దుల్ కలాం
S. రాజేంద్ర బాబు 2 మే 2004 31 మే 2004 A.P.J అబ్దుల్ కలాం
రమేష్ చంద్ర లహోటి 1 జూన్ 2004 31 అక్టోబర్ 2005 A.P.J అబ్దుల్ కలాం
యోగేష్ కుమార్ సబర్వాల్ 1 నవంబర్ 2005 13 జనవరి 2007 A.P.J అబ్దుల్ కలాం
కిలొగ్రామ్. బాలకృష్ణన్ 14 జనవరి 2007 12 మే 2010 A.P.J అబ్దుల్ కలాం
S.H. కపాడియా 12 మే 2010 28 సెప్టెంబర్ 2012 ప్రతిభా పాటిల్
అల్తమస్ కబీర్ 29 సెప్టెంబర్ 2012 18 జూలై 2013 ప్రణబ్ ముఖర్జీ
P. సదాశివం 19 జూలై 2013 26 ఏప్రిల్ 2014 ప్రణబ్ ముఖర్జీ
రాజేంద్ర మల్ లోధా 27 ఏప్రిల్ 2014 27 సెప్టెంబర్ 2014 ప్రణబ్ ముఖర్జీ
H.L.దత్తు 28 సెప్టెంబర్ 2014 2 డిసెంబర్ 2015 ప్రణబ్ ముఖర్జీ
T.S. ఠాకూర్ 3 డిసెంబర్ 2015 3 జనవరి 2017 ప్రణబ్ ముఖర్జీ
జగదీష్ సింగ్ ఖేహర్ 4 జనవరి 2017 27 ఆగస్టు 2017 ప్రణబ్ ముఖర్జీ
దీపక్ మిశ్రా 28 ఆగస్టు 2017 2 అక్టోబర్ 2018 రామ్ నాథ్ కోవింద్
రంజన్ గొగోయ్ 3 అక్టోబర్ 2018 17 నవంబర్ 2019 రామ్ నాథ్ కోవింద్
శరద్ అరవింద్ బాబ్డే 18 నవంబర్ 2019 23 ఏప్రిల్ 2021 రామ్ నాథ్ కోవింద్
N V రమణ 23 ఏప్రిల్ 2021 అధికారంలో ఉన్నారు రామ్ నాథ్ కోవింద్

భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తికి సంబంధించిన తరచుగా అడిగే ప్రశ్నలు

Q1. భారతదేశ ప్రధాన న్యాయమూర్తిని ఎలా నియమిస్తారు?
జవాబు: భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తిని సుప్రీంకోర్టు మరియు హైకోర్టు న్యాయమూర్తుల సంప్రదింపుల తర్వాత భారత రాష్ట్రపతి నియమిస్తారు.

Q2. భారతదేశ ప్రధాన న్యాయమూర్తిగా అత్యంత తక్కువ కాలం పనిచేసిన వ్యక్తి ఎవరు?
జవాబు: కమల్ నారాయణ్ సింగ్ భారతదేశ ప్రధాన న్యాయమూర్తిగా అతి తక్కువ కాలం పనిచేసిన వ్యక్తి. అతను 21 నవంబర్ 1991 నుండి 12 డిసెంబర్ 1991 వరకు 17 రోజులు మాత్రమే ఈ పదవిలో ఉన్నారు.

Q3. భారతదేశ ప్రధాన న్యాయమూర్తిగా ఎక్కువ కాలం పనిచేసిన వ్యక్తి ఎవరు?
జవాబు: వై.వి. భారతదేశ ప్రధాన న్యాయమూర్తిగా అత్యధిక కాలం పనిచేసిన వ్యక్తి చంద్రచూడ్. అతను 22 ఫిబ్రవరి 1978 నుండి 11 జూలై 1985 వరకు 7 సంవత్సరాలు పనిచేశాడు.

List of Chief Justice in India (1950-2021) |_40.1

మరింత చదవండి:

తాజా ఉద్యోగ ప్రకటనలు  ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి
ఉచిత స్టడీ మెటీరియల్ (APPSC, TSPSC) ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి
ఉచిత మాక్ టెస్టులు  ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి

Sharing is caring!

Download your free content now!

Congratulations!

List of Chief Justice in India (1950-2021) |_60.1

కరెంట్ అఫైర్స్ -ఏప్రిల్ 2022 మాస పత్రిక

Download your free content now!

We have already received your details!

List of Chief Justice in India (1950-2021) |_70.1

Please click download to receive Adda247's premium content on your email ID

Incorrect details? Fill the form again here

కరెంట్ అఫైర్స్ -ఏప్రిల్ 2022 మాస పత్రిక

Thank You, Your details have been submitted we will get back to you.